Wanandoa wanaokumbwa na tatizo la kuharibika kwa mimba mara kwa mara au kushindwa kupata ujauzito licha ya kupata matibabu ya uzazi wanaweza kunufaika na maendeleo ya uchunguzi wa vinasaba unaosaidia kubaini hitilafu za kromosomu kwenye viinitete kabla ya kuhamishiwa kwenye mfuko wa uzazi.
Uchunguzi huo unaojulikana kitaalamu kama Preimplantation Genetic Testing for Aneuploidy (PGT-A), hufanyika kwa kuchunguza kromosomu za viinitete vilivyotengenezwa kupitia teknolojia ya urutubishaji nje ya mwili (In-vitro Fertilisation – IVF), ili kusaidia kubaini viinitete vyenye idadi inayotarajiwa ya kromosomu kabla ya kuchagua kiinitete cha kuhamisha kwenye mfuko wa uzazi.
Akizungumza jijini Dar es Salaam, Mkurugenzi wa Nu Life Fertility Centre, Ratheen Rawal, alisema kituo hicho kinaendelea kutumia maendeleo ya tiba ya uzazi ili kusaidia kukabiliana na changamoto za ugumba zinazowakabili wanandoa.
Alisema kituo hicho kinashirikiana na wataalamu mbalimbali kuhakikisha huduma mpya za matibabu ya uzazi zinapatikana nchini, hatua inayowawezesha wanandoa kupata fursa za matibabu bila kulazimika kutafuta huduma hizo nje ya ukanda huu.
Uchunguzi wa PGT-A husaidia kubaini viinitete vyenye idadi isiyo ya kawaida ya kromosomu, hali inayoweza kuathiri ukuaji wa kiinitete na kuhusishwa na baadhi ya matatizo ya kijenetiki, ikiwemo Down syndrome na Turner syndrome.
Nu Life Fertility Centre imefanya zaidi ya uchunguzi 800 wa kuchukua sampuli za seli kutoka kwenye viinitete tangu kuanza kutoa huduma hiyo takribani mwaka mmoja na nusu uliopita. Katika kipindi hicho, zaidi ya wanandoa 150 wamefanikiwa kupata ujauzito na kuubeba hadi kujifungua, kwa mujibu wa taarifa za kituo hicho.
Kwa wanandoa ambao wamewahi kupoteza mimba mara kwa mara, kuelewa sababu zinazoweza kuchangia hali hiyo na kujadiliana na mtaalamu wa uzazi kuhusu vipimo vinavyofaa kunaweza kuwasaidia kufanya maamuzi yenye taarifa zaidi kuhusu hatua zinazofuata za matibabu.
Daktari wa Nu Life Fertility Centre, Dk Sheila Ramadhani, alisema hitilafu za kromosomu ni miongoni mwa sababu kuu za kuharibika kwa mimba katika miezi mitatu ya mwanzo ya ujauzito. Alisema uchunguzi wa vinasaba unaweza kuwa muhimu kwa baadhi ya wanandoa wanaokumbwa na tatizo hilo mara kwa mara.
Alieleza kuwa kipimo cha PGT-A hufanyika baada ya mayai ya mwanamke kurutubishwa kwa mbegu za mwanaume kupitia teknolojia ya IVF na kutengeneza viinitete, lakini kabla ya kiinitete kuhamishiwa kwenye mfuko wa uzazi.
“Baadhi ya wanandoa hupata mimba na kuharibikiwa mara mbili au tatu, huku wengine wakishindwa kupata ujauzito licha ya kutumia matibabu mbalimbali ya uzazi. Katika baadhi ya hali hizo, hitilafu za kromosomu zinaweza kuwa chanzo cha tatizo,” alisema.
Aliongeza kuwa kipimo hicho kinaweza kuwasaidia madaktari kufanya maamuzi yenye taarifa zaidi wakati wa kuchagua kiinitete cha kuhamisha, hususan kwa wagonjwa wenye historia ya kuharibikiwa mimba mara kwa mara au viinitete kushindwa kujipandikiza kwenye mfuko wa uzazi.
Kwa upande wake, Mkurugenzi wa Tiba wa kituo hicho, Dk Madhav Hiran, alisema utaratibu huo unahusisha kuchukua idadi ndogo ya seli kutoka kwenye tabaka la nje la kiinitete ambacho kimefikia hatua ya ukuaji inayojulikana kama blastocyst, ambayo kwa kawaida hufikiwa takribani siku ya tano baada ya urutubishaji.
Alisema seli hizo hufanyiwa uchunguzi ili kutathmini muundo wa kromosomu za kiinitete kabla ya kuamua ni kiinitete kipi kitakachohamishiwa kwenye mfuko wa uzazi.
Dk Hiran alisema kubaini viinitete vyenye idadi inayotarajiwa ya kromosomu kunaweza kusaidia katika kupanga matibabu ya IVF, hasa kwa wagonjwa ambao wamewahi kuharibikiwa mimba mara kwa mara au kukumbwa na changamoto ya viinitete kushindwa kujipandikiza.
“Viinitete vinapofikia hatua ya blastocyst, tunachukua seli tatu hadi nne kutoka kwenye tabaka la nje linaloitwa trophectoderm na kuzipeleka kwa uchunguzi. Kipimo hicho huchunguza kromosomu zote 46 na kutusaidia kubaini iwapo kiinitete kina idadi inayotarajiwa ya kromosomu,” alisema.
Wataalamu wanasisitiza umuhimu wa wanandoa wanaokabiliwa na changamoto za uzazi kupata ushauri wa kitaalamu ili kubaini vipimo na njia za matibabu zinazoweza kuwafaa kulingana na historia na hali zao za kiafya. PGT-A si kipimo kinachohakikisha mafanikio ya IVF, na kufaa kwake hutegemea hali ya kila mgonjwa pamoja na ushauri wa mtaalamu wa uzazi.
Fuata Kitomari Banking & Finance Blog kwa habari na taarifa zaidi kuhusu afya, biashara, benki na maendeleo ya sekta mbalimbali nchini.
Tufuatilie kwenye mitandao ya kijamii:
LinkedIn: https://www.linkedin.com/feed/
Facebook: https://www.facebook.com
Instagram: https://www.instagram.com
X (Twitter): https://x.com/home
No comments:
Post a Comment