Blog Rebranding Teaser_030826

Blog Rebranding Teaser_030826

Absa Banner_170926_270926

Absa Banner_170926_270926

Stanbic Bank Banner_070826

Stanbic Bank Banner_070826

Wednesday, 30 September 2026

AfDB NA EXIM BANK TANZANIA KUIMARISHA NA KUKUZA BIASHARA ZA NJE YA MIPAKA

Afisa Mkuu wa Fedha wa Exim Bank Tanzania, Shani Kinswaga (wa pili kushoto), na Meneja wa AfDB Nchini Tanzania, Mary Monyau (wa pili kulia), wakisaini Makubaliano ya Dhamana ya Biashara (Trade Finance Transaction Guarantee Facility) yenye thamani ya Dola milioni 10. Hafla hiyo imefanyika jijini Dar es Salaam na kushuhudiwa na Mkuu wa Kitengo cha Sheria wa Exim Bank Tanzania, Edmund Mwasaga (kushoto), na Mkuu wa Fedha wa AfDB, Lamin Drammeh (kulia).

DAR ES SALAAM, Tanzania — Septemba 28, 2026: Benki ya Maendeleo ya Afrika (AfDB) na Exim Bank Tanzania zimesaini Makubaliano ya Dhamana ya Biashara yenye thamani ya Dola za Marekani milioni 10 (Trade Finance Transaction Guarantee Facility), hatua inayolenga kuimarisha uwezo wa Exim Bank Tanzania kuwezesha miamala ya fedha na kusaidia wafanyabiashara wa Tanzania wanaojihusisha na biashara za kuvuka mipaka.

Kupitia makubaliano hayo, AfDB itatoa dhamana ya hadi asilimia 100 kwa benki zinazothibitisha miamala dhidi ya hatari za kutolipwa zinazohusiana na Letters of Credit (LCs) na nyaraka nyingine za biashara zinazotolewa na Exim Bank Tanzania.

Dhamana hiyo itaongeza ulinzi kwa benki zinazothibitisha miamala, na hivyo kuziwezesha kushiriki katika kuwezesha miamala zaidi ya biashara kupitia Exim Bank Tanzania. Hatua hiyo pia itaongeza uwezo wa benki hiyo kusaidia biashara ndogo na za kati (SMEs) pamoja na kampuni za ndani zinazojihusisha na shughuli za uagizaji.

Aidha, makubaliano hayo yataisaidia Exim Bank Tanzania kufikia mtandao mpana zaidi wa benki zinazothibitisha miamala, na hivyo kuongeza fursa za kuwezesha biashara ndani ya ukanda wa Afrika na katika masoko ya kimataifa.

Kwa kuimarisha upatikanaji wa huduma za fedha, ushirikiano huo unaunga mkono juhudi za kukuza biashara baina ya nchi za Afrika na kuchangia katika utekelezaji wa malengo ya Eneo Huru la Biashara Barani Afrika (AfCFTA).

Kwa Exim Bank Tanzania, makubaliano hayo yanaimarisha uwezo wake katika huduma za fedha za biashara kwa kuongeza ulinzi dhidi ya hatari inaposhirikiana na benki zinazothibitisha miamala. Hii itawezesha benki kuwezesha miamala zaidi ya biashara inayostahili, kuimarisha uhusiano na taasisi za fedha za kikanda na kimataifa, pamoja na kupunguza baadhi ya changamoto zinazoweza kujitokeza katika mchakato wa kuthibitisha nyaraka za biashara.

Akizungumza kuhusu ushirikiano huo, Afisa Mkuu wa Fedha wa Exim Bank Tanzania, Shani Kinswaga, alisema makubaliano hayo yanaimarisha uwezo wa benki kusaidia wafanyabiashara wanaotafuta fursa katika masoko ya kikanda na kimataifa.

“Ushirikiano huu ni zaidi ya makubaliano ya kifedha; unaimarisha miundombinu ya kifedha inayohitajika kuunga mkono matarajio ya Tanzania katika biashara. Kwa Exim Bank, ni fursa muhimu ya kuimarisha huduma zetu za fedha huku tukiendelea kusaidia wafanyabiashara wa Tanzania kushiriki kwa ujasiri zaidi katika masoko ya kikanda na kimataifa,” alisema Kinswaga.

Aliongeza:

“Thamani ya ushirikiano huu ipo katika uwezo na ulinzi wa ziada wa hatari unaotolewa. Unatuwezesha kuchangamkia fursa zinazotekelezeka za biashara tukiwa na ulinzi zaidi katika miamala inayostahili, huku tukiendelea kuzingatia misingi thabiti ya usimamizi wa hatari na viwango bora vya utoaji wa mikopo.”

Fursa kwa Wafanyabiashara

Kwa upande wa wateja wa Exim Bank, ushirikiano huo unalenga kuimarisha upatikanaji wa huduma za fedha kwa wafanyabiashara wanaojihusisha na uagizaji, usafirishaji wa bidhaa nje ya nchi na minyororo ya thamani inayovuka mipaka.

SMEs, biashara na kampuni za ndani zinaweza kuhitaji huduma za fedha ili kuagiza malighafi, mitambo, vifaa na bidhaa nyingine, wakati wafanyabiashara wanaouza bidhaa nje ya nchi wanahitaji nyenzo za kifedha zinazowawezesha kutekeleza mikataba na kufanya miamala na wanunuzi katika masoko ya kikanda na kimataifa.

Kwa kuimarisha uwezo wa Exim Bank kuwezesha miamala inayostahili ya biashara, makubaliano hayo yanaweza kusaidia wafanyabiashara kutumia fursa hizo kwa ujasiri zaidi.

“Hatimaye, thamani ya ushirikiano huu itapimwa kupitia fursa utakazozalisha kwa wateja wetu,” alisema Kinswaga. “Lengo letu ni kuhakikisha uwezo huu ulioimarishwa unatafsiriwa kuwa fursa halisi kwa SMEs, biashara za kibiashara na kampuni zinazohitaji huduma za kifedha kwa ajili ya uzalishaji na shughuli zao.”

AfDB Yaongeza Msaada kwa Biashara

Kwa upande wa AfDB, makubaliano hayo yanaipa nafasi ya kutumia uwezo wake wa kugawana na kupunguza hatari ili kusaidia kufungua zaidi fursa za fedha za biashara kupitia taasisi za fedha za ndani.

Meneja wa AfDB Nchini Tanzania, Mary Monyau, alisema ushirikiano huo unaonesha umuhimu wa taasisi za fedha za maendeleo katika kusaidia kukabiliana na changamoto za upatikanaji wa fedha za biashara.

“Fedha ni kichocheo muhimu cha shughuli za kiuchumi kwa sababu huwezesha biashara kupata rasilimali za kifedha na ujasiri unaohitajika kufanya miamala katika masoko mbalimbali. Kupitia makubaliano haya, Benki ya Maendeleo ya Afrika inatoa ulinzi wa ziada wa hatari ambao unaweza kusaidia Exim Bank Tanzania kuwezesha miamala inayostahili na kusaidia wafanyabiashara wanaotafuta fursa katika masoko ya kikanda na kimataifa.”

Kwa AfDB, makubaliano hayo pia yanaunga mkono dhamira yake pana ya kukuza sekta binafsi, kuongeza biashara baina ya nchi za Afrika na kuimarisha ushirikiano wa kiuchumi.

Kupitia Exim Bank Tanzania, AfDB inaweza kufikisha huduma zake za fedha kwa wafanyabiashara kupitia taasisi ya fedha yenye uwepo katika soko la ndani na mtandao wa wateja.

Monyau aliongeza kuwa kuimarisha uwezo wa taasisi za fedha kuwezesha biashara kunaweza kuwa na mchango mpana katika sekta zinazozalisha na kuchochea shughuli za kiuchumi.

“Taasisi za fedha zinapokuwa na uwezo mkubwa zaidi wa kuwezesha biashara, wafanyabiashara wanaweza kupata malighafi, vifaa na masoko wanayohitaji ili kukuza biashara zao. Hili ni muhimu hasa kwa sekta kama kilimo, uzalishaji viwandani, nishati na biashara, na linachangia katika lengo pana la kuimarisha biashara baina ya nchi za Afrika.”

Ushirikiano huo unaunganisha uwezo wa AfDB katika kugawana na kupunguza hatari pamoja na dhamira yake ya maendeleo, na uzoefu wa Exim Bank Tanzania katika soko la ndani, uhusiano wake na wateja na uwezo wake katika huduma za fedha.

Makubaliano hayo yanaimarisha dhamira ya Exim Bank Tanzania ya kuendeleza uwezo wake katika huduma za fedha na kusaidia wafanyabiashara kufikia masoko ya kikanda na kimataifa.

Pia yanaendana na msisitizo wa benki katika kutoa suluhisho za kifedha zinazowawezesha wateja kukuza biashara zao, kupanua shughuli zao na kushiriki kwa ufanisi zaidi katika biashara zinazovuka mipaka.

Kwa Exim Bank, hatua inayofuata ni kuhakikisha makubaliano hayo yanatekelezwa kwa ufanisi na uwezo ulioimarishwa unageuka kuwa fursa halisi za huduma za fedha kwa wafanyabiashara.

“Kama Benki, tunapima thamani ya ushirikiano si kwa ukubwa wa huduma tunazopata pekee, bali kwa fursa tunazoweza kuziunda kwa ajili ya wateja wetu,” alisema Kinswaga. “Ushirikiano huu unatupa jukwaa zaidi la kusaidia biashara za Tanzania kufanya biashara, kukua na kushindana katika masoko ya kuvuka mipaka,” alihitimisha.

Kuhusu Exim Bank Tanzania

Ilianzishwa mwaka 1997, Exim Bank Tanzania ni miongoni mwa taasisi za fedha zinazoongoza nchini, inayotambulika kwa ubunifu, huduma zinazozingatia mahitaji ya wateja na mchango wake katika kukuza uchumi wa Tanzania.

Ikiwa na mtandao wa kikanda unaojumuisha Comoro, Djibouti, Uganda na Ethiopia, Exim Bank ni miongoni mwa benki chache za Kitanzania zinazomilikiwa na wazawa ambazo zimefanikiwa kupanua shughuli zake nje ya mipaka ya nchi.

Kupitia mtandao wake wa matawi na mifumo ya kisasa ya huduma za kibenki kidijitali, Exim Bank inaendelea kuwawezesha watu binafsi na wafanyabiashara kupitia huduma za kifedha zinazoaminika, zenye unyumbulifu na zinazoangalia mahitaji ya baadaye.

Kuhusu Benki ya Maendeleo ya Afrika

Benki ya Maendeleo ya Afrika ni taasisi kuu ya Afrika ya ufadhili wa maendeleo, inayolenga kukuza ukuaji wa uchumi na maendeleo ya kijamii barani Afrika.

Shughuli za Benki hiyo zinachangia kupunguza umaskini na kuboresha hali ya maisha kupitia uwekezaji endelevu katika miundombinu, biashara na ushirikiano wa kikanda.


Fuata Kitomari Banking & Finance Blog kwa habari na uchambuzi kuhusu biashara, benki, fedha, uwekezaji na maendeleo ya sekta mbalimbali nchini Tanzania.

Mitandao ya Kijamii

LinkedIn | Facebook | Instagram | X (Twitter)

No comments:

Post a Comment